Dien Dan Thanh Nien Song Cau
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen

Go down

Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen Empty Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen

Bài gửi  Admin Thu Sep 01, 2011 10:19 am

Bố mất, mẹ bỏ đi, chị em Trúc và Lan Anh được đến trung tâm mồ côi Hà Cầu. Giờ đây, cùng với hơn 50 anh chị không may khác, các em đang rất hồi hộp chờ đón một chương trình trung thu đặc biệt.

Nắm khuất trong ngõ nhỏ của quận Hà Đông (Hà Nội) Trung tâm Nuôi dạy trẻ Mồ côi Hà Cầu là mái ấm của những đứa trẻ bị bỏ rơi, gia đình quá nghèo túng, bệnh tật hoặc bố mẹ đang thụ án. Tại đây có 55 em, với độ tuổi từ 5 đến 18, với sự chăm sóc của 4 mẹ nuôi và quản lý là cô giám đốc Trần Thục Ninh.
Điều mà bất kỳ ai khi đến đây cũng ấn tượng là sự trong sáng, nét khôi ngô và ngoan ngoãn của những đứa trẻ. Nhưng đằng sau những gương mặt rạng ngời đó là những số phận đã từng phải chịu đựng những mất mát về tinh thần lẫn vật chất.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T646854
Vào buổi tối, sau khi ăn cơm xong, tất cả các em sẽ tập trung ở phòng sinh hoạt để xem phim "Đông Y" - một bộ phim Hàn Quốc mà các em rất thích. Sau đó, những em học cấp 2-3 sẽ ngồi thiền, các em tiểu học vui chơi tùy thích.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645162
ô Ninh cho biết, 30 phút ngồi tĩnh lặng sẽ giúp các em cân bằng được tâm tư của mình trong một ngày, đồng thời cũng rất có lợi cho sức khỏe. Buổi tối, các anh chị lớn sau khi học bài sẽ hỗ trợ những em nhỏ một số vướng mắc của bài học.
Hôm nay, để chuẩn bị cho chương trình trung thu sắp tới, các em có thêm một chút thời gian để chơi đùa trước khi ngồi vào bàn học. Nhìn những cơ thể khỏe mạnh, gương mặt sáng ngời, ít ai biết rằng đó là những đứa trẻ đã từng ở kiệt cùng của sự khốn khổ về tinh thần lẫn vật chất.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645116
Cậu bé đang che tay cười tên là Triệu Sinh Nghĩa, người dân tộc Tày. Nhà em ở chân núi Ba Vì (Hà Nội). Nhà Nghĩa quá nghèo nên từ khi chưa vào lớp 1 em đã được chính quyền xã gửi lên trung tâm nhờ nuôi. Nghĩa là một cậu bé rất láu lỉnh, rất thích cười đùa và nhanh chóng thân quen với người lạ.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645175
Tại trung tâm có khá nhiều cặp đôi là anh chị em ruột. Thậm chí mấy năm trước còn có 4 anh chị em cùng về đây ở, hiện tại có em đã đi học đại học, cao đẳng... nên chỉ còn một em.
Hình trên là chị em Lan Anh và Trúc. Hai chị em đã sinh ra trong một gia đình không may mắn ở huyện Ứng Hòa (Hà Nội), bố mất, mẹ bỏ đi, từ lúc 4-5 tuổi các em đã được người thân mang đến nhờ trung tâm nuôi dưỡng. Giờ đây Lan Anh đã học lớp 4, Trúc học lớp 2.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645102
Cô bé mạnh dạn nhất trung tâm tên là Quyên. Quyên đã học cấp 2, em hát rất hay và cũng luôn sẵn sàng lên sân khấu biểu diễn. Trung thu lần này, Quyên đã rất hào hứng để tỏa sáng trên sân khấu
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645140
Cậu bé ngoài cùng, áo đỏ, đang ngồi xếp tay lên bàn với nụ cười chúm chím có tên là Chu Văn Đoàn. Nhìn Đoàn, cứ ngỡ em chưa đi học lớp 1, nhưng thực ra cậu bé đã học lớp 3. Bé Đoàn còn cả bố lẫn mẹ nhưng họ quá nghèo, không đủ tiền nuôi con nên được chính chuyền xã gửi đến trung tâm. Đến nay đã đi học lớp 3 nhưng em rất nhỏ, gầy tong teo và thường xuyên đau ốm.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T645088
Đỗ Hồng Quân, em út của tập thể 55 thành viên. Hồng Quân là một cậu bé rất đặc biệt, em được đưa vào trung tâm lúc mới 2 tuổi, do hoàn cảnh không có bố, mẹ thì bị mù.
Quân ở lại đây đã được 3 năm, rất ngoan ngoãn và mạnh mẽ. Cô Ninh giám đốc trung tâm kể rằng, lúc còn nhỏ, vào đêm khuya em đã một mình ra khỏi phòng, xuống tầng một gõ cửa mẹ nuôi để hỏi chỗ đi vệ sinh. Hàng ngày, Quân vẫn rất giữ vững nguyên tắc như các anh chị, kể cả việc chạy ra xa để vất một mẩu rác cho đúng chỗ.
Tại trung tâm mồ côi này, các em không có sự hỗ trợ của nhà nước, hoàn toàn phụ thuộc vào sự giúp sức của cộng đồng. Trung thu năm nay cũng là thời điểm các em mồ côi, cha mẹ bệnh tật, nghèo khổ... bước vào năm học mới, trung tâm phải gồng gánh rất nhiều chi phí.
Với mong muốn chia sẻ tình yêu, mang đến những khoảnh khắc vui vẻ cho các em, vào 13/8 âm lịch (10/9 dương lịch), Quỹ Từ thiện Cộng đồng Người Sử dụng Internet Việt Nam (Vietnam Internet User Community Foundation - VNIF), cộng đồng 2su cùng Zing sẽ tổ chức một chương trình Trung thu yêu thương.
Chương trình sẽ có sự tham gia của các hot teen Hà thành, và đặc biệt là những tiết mục độc đáo do các em nhỏ trình diễn. Ngoài ra, VNIF cũng sẽ trao học bổng cho những em có kết quả học tập, rèn luyện tốt trong năm học vừa qua.
Trong buổi tối ấm áp ở ngôi nhà chung Hà Cầu, các cô bé, cậu bé đã cười rất rạng rỡ khi biết rằng tham gia tập nhảy, cùng biểu diễn với các em là ca sĩ Khắc Hiếu, diễn viên Mạnh Quân và nhiều anh chị xinh đẹp khác.
Trẻ em mồ côi háo hức đón trung thu cùng hot teen T646853
Admin
Admin
Admin
Admin

Đến từ : Khu Phố Long Hải Nam Phường Xuân Phú Thị Xã Sông Cầu

https://tuoitresongcau.forumvi.com

- Similar topics